PANG-ARAW-ARAW School WRIGHT NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 10
NA TALA SA
PAGTUTURO Teacher RUTH G. PABUA Asignatura : FILIPINO
DLP
Setyembre 11, 2024
Dates and Time 8:30-9:30 Grade 10-Jacinto Quarter KWARTER 4
2:00-3:00 Grade 10-Rizal
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
PangNilalaman pampanitikan
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique
B. Pamantayan sa Pagganap
tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean
1. Nakapagbibigay ng mga halimbawang pangyayari sa tunay na buhay kaugnay
ng binasa.
2. Nabibigyang-kahulugan ang mahihirap na salita o ekspresyong ginamit sa
akda batay sa konteksto ng pangungusap.
C. Kasanayan sa Pagkatuto LAYUNING PAMPAGKATUTO:
(Isulat ang LC code) A. Natutukoy ang pangyayari sa akda na may kaugnayan sa pangyayari sa tunay
na buhay.
B. Nasasagot ang mga katanungan ng guro tungkol sa aralin.
C. Nakapagbabahagi ng sariling karanasan o karanasan ng iba na maiuugnay sa
aralin.
II. NILALAMAN
Maikling Kuwento ng France (Ang Kuwintas)
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Gabay ng guro Modyul sa Filipino Grade 10 salig sa Kurikulum ng K-12
2. Kagamitang Pang-
Mag_aaral Wala
3. Teksbuk Panitikang Pandaigdig p.274-278
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng google.com
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo laptop, manila paper,marker, ppt
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Bago natin umpisahan ang ating talakayan,
aralin /Pagsisimula sa inaanyayahan ko muna kayong tumayo para sa isang
panibagong aralin
panalangin na pangungunahan ni _____. Amen.
Isang mapagpalang araw sa lahat!
Maari na kayong umupo. Magandang umaga rin po
ma’am! (Tumayo at binati ang
May lumiban sa klase? guro)
Bago tayo tumungo sa ating panibagong aralin,
balikan muna natin ang paksang ating natalakay
kahapon.
Bago tayo dumako sa ating aralin, balikan muna
natin ang tinalakay kahapon. Ano nan ga ba ang
tinalakay natin kahapon?
PANUTO: Isulat ang tsek (√) kung sang-ayon ka sa
Mga inaasahang kasagutan:
pahayag at ekis (X) kung hindi ka sumasang-ayon. 1. /
2. /
___1. French ang tawag sa wikang opisyal ng France. 3. /
___2. Katoliko ang pangunahing relihiyon ng France. 4. /
___3. Ang tinapay, keso at alak ang pangunahing 5. /
pagkain ng mga Pranses.
___4. Karamihan sa kanila ay sopistikado kung
manamit.
___5. Ang piyesta at pagdiriwang nila ay katulad din
sa Pilipinas.
Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
1. Nakapagbibigay ng mga halimbawang
pangyayari sa tunay na buhay kaugnay ng
binasa.
2. Nabibigyang-kahulugan ang mahihirap na
salita o ekspresyong ginamit sa akda batay sa
B. Paghahabi sa layunin ng konteksto ng pangungusap.
aralin
LAYUNING PAMPAGKATUTO:
A. Natutukoy ang pangyayari sa akda na may
kaugnayan sa pangyayari sa tunay na buhay.
B. Nasasagot ang mga katanungan ng guro
tungkol sa aralin.
C. Nakapagbabahagi ng sariling karanasan o
karanasan ng iba na maiuugnay sa aralin.
Ilarawan Mo!
Para sa inyo, anu-ano ang katangian ng isang
huwarang babae o lalaki? Magbigay ng tatlong
katangian at isulat sa loob ng hugis puso.
Pagbabahagi ng mga
sagot ng mga mag-
aaral kaugnay sa
katangian ng isang
C. Pag-uugnay ng mga huwarang babae at
halimbawa sa bagong aralin lalaki.
1. Sa inyong araw-araw na pakikinig sa balita,
may narinig ba kayong balita ng
paghihiwalay ng mga mag-asawa?
2. Ano ang mga dahilan ng kanilang
paghihiwalay?
Sa ating pagtatalakay ay hangad ko ang partisipasyon
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng ng lahat, dahil lilipad tayo sa bansa na kung saan
bagong kasanayan #1 makikita nila ang tinatawag na Eiffel Tower at
tinarawag din lugar na city of love.
Alam niyo ba kung anong bansa ang aking tinutukoy? Paris, France po ma’am!
Tama! Tunay ngang kahanga-hanga klas. Ang Ang Maikling Kuwento ay
tatalakayin nating maikling kuwento ay nagmula sa isang maikling salaysay hinggil
bansang France, na kung saan malalaman natin ang sa isang maikling
kanilang pag-uugali, tradisyon, kultura, at kanilang pangyayaring kinasasangkutan
pananamit. ng isa o ilang tauhan at may
iisang kakintalan o impresyon
Ngunit bago iyan, ano muna ang ibig sabihin ng lamang.
maikling kuwento?
Opo, ma’am!
Mabuti kung ganoon. Ngayon ay may ipapakita
akong bidyu klip sa inyo, ito ay tungkol sa “Ang
Kuwintas” ng France, pagkatapos niyo itong panoorin (Nakinig nga mabuti)
ay magkakaroon tayo ng Gawain. Kaya’t maging
mapanuri sa panood at intindihin ito ng mabuti
upang sa gawain ay makasagot at magkaroon ng
puntos.
Maliwanag ba ang lahat klas? Opo, ma’am!
(Inihanda na ang laptop na gagamitin para sa bidyu
klip na ipapakita sa mga bata)
Video Clip Link:
https://www.youtube.com/watch?v=16TxbTaa8LM
(Pagkatapos ng 15 minuto)
Okay, dahil tapos niyo nang napanood ang kuwento
ng “Ang Kuwintas” ay magkakaroon tayo gawain.
May inihanda ako ritong mga larawan, tatawag ako
ng pangalan at bibigyan ninyo ng kahulugan at
paliwanag ang larawang aking ipapakita, na kung
may kaugnayan bai to sa kasalukuyang pangyayari.
Naintindihan ba, Klas? Opo, ma’am!
Mga larawan:
Pagkainggit sa kapwa. Ito po
ay nangyayari sa realidad. Isa
sa rason ng pagkainggit sa
kapwa ay dahil sa unti unting
pagiging modern ng ating
mundo na kung saan talamak
na ang mga gadgets at
marami pang iba.
Paghahangad ng karangyaan:
Masasabi ko pong nangyayari
ito sa kasalukuyan dahil sa
pagmahal ng mga bilihin na
kung saan maraming tao ang
naghahangad ng karangyaan
upang hindi na sila maghirap
sa kanilang pang-araw-araw
na pamumuhay.
Pagpapaganda tuwing may
idinaraos na kasiyahan.
Isa ito sa pangyayari sa akda
na may kaugnayan sa
kasalukuyang mga pangyayari
sa daigdig. Isa na yata ito sa
tradisyon ng mga tao tuwing
may kasiyahan dahil na rin sa
mentalidad ng mga tao sa
pakikipagtalbugan ng mga
kasuotan at alahas na siya ring
makikita sa akdang napanood.
Panghihiram ng gamit sa
kaibigan:
Isa ito sa normal na
pangyayari sa reyalidad na
kung saan kapag may mga
pagdiriwang at walang
masuot nag anito ang isang
tao ay manghihiram sa
kaibigan dahil sa walang
perang pambili.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Nalaman niyo na ang mga pangyayari sa kuwento.
(Tungo sa formative test) Matutukoy niyo na kaya ang kahulugan ng mga piling Opo, ma’am!
salitang matatagpuan sa akda?
Mga inaasahang sagot:
PANUTO: Piliin ang kahulugan ng mga salitang may 1. A
salunggguhit sa pangungusap. Isulat sa patlang ang 2. E
iyong sagot. 3. B
4. C
____1. Sinubok niyang isuot ang hiyas sa harap ng 5. D
salamin, nagbabantulot siya at hindi mapagpasyahan
kung ang mga iyon ay isasauli o hindi.
A. nag-aatubili B. nahikayat C. nahimok D. nayaya
____2. May taglay siyang alindog na hindi nababagay
sa kasalukuyan niyang kalagayan kaya’t ipinaghi-
hinagpis niya ang karukhaan ng kaniyang lumang
tahanan.
A. galing B. gayuma C. mahika D. pang-akit
____3. “O, kahabag-habag kong Mathilde! Ang
ipinahiram kong kuwintas sa iyo ay imitasyon lamang,
puwit ng baso lamang.”
A. kaakit-akit B. kaawa-awa
C. kagalang-galang D. kinagigiliwan
____4. Naglalaro sa kaniyang balintataw ang anyo at
tahimik na tanggapang nasasabitan ng mamahaling
kurtina.
A. buhay B. emosyon C. gunita D. panaginip
____5. Labis ang pagmimithi niyang masiyahan siya,
maging kahali-halina, kaibig-ibig, maging tampulan ng Mga inaasagang sagot:
papuri at pangimbuluhan ng ibang babae.
A. hangaan B. kainggitan C. kutyain D. pagselosan
1. Dahil hindi maibigay
PAGSASANAY BLG.2. nito ang karangyaan
PANUTO: Isulat sa patlang ang letra ng tamang sagot. sa buhay na nais niya
___1. Bakit hindi masaya si Mathilde sa piling ng
kaniyang asawa? 2. Binigyan niya ito ng
pera na pambili ng
___2. Ano ang ginawa ni G. Loisel upang mapapayag bestidang isusuot
ang asawa na dumalo sa kasayahang idaraos ng
kagawaran?
___3. Ano-ano ang nais mangyari ni Mathilde sa
kanyang buhay? Natupad ba ang mga ito?
A. magkamal ng maraming salapi
___4. Kung ikaw si Mathilde, ano ang gagawin mo
upang matupad ang mgapangarap mo sa buhay?
___5. Anong pag-uugali ng mga pangunahing tauhan
ang masasabi mong tatak ng kanilang kultura?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay Ngayon ay mas malinaw na sa inyo ang nilalaman at
mensahe ng kuwento. Isaisip at isabuhay niyo lamang Mga Inaasahang Kasagutan:
na ang tunay na kaligayahan ay wala sa materyal 1. Para po mas magaan
na bagay. Ang kapayapaan ng isip at kapanatagan ng kong matatanggap ang
puso ang tunay na kaligayahan ng tao. Sa paggawa aking sarili bilang mag-
ng mabuti at pagtulong sa nangangailangan aaral Mas lubos kong
matatagpuan ang kaligayahang walang katumbas. mauunawaan ang
tunay na katayuan ko
1. Bilang isang mag-aaral bakit dapat na
sa buhay. Higit kong
makuntento sa mga bagay na mayroon ka? matatanggap ang
2. May mga babae pa kayang katulad ni aking sarili bilang
Mathilde sa kasalukuyang panahon? isang indibidwal.
3. May mga pangyayari ba sa tunay na buhay 2. Mayroon pa sapakat
na may kaugnayan sa pangyayari sa hindi lahat ng babae
kuwento? ay kayang mamuhay
4. Anong pag-uugali ng mga pangunahing ng simple.
tauhan ang masasabi mong tatak ng kanilang 3. Depende sa
kultura? sitwasyong
5. Ano-ano ang mga kultura ng mga taga kinakaharap ng bawat
babae
France ang na naipakita sa kuwento?
Alam kong naging madali na para sa inyo ang pag-
unawa sa kabuuan ng maikling kuwento. Ngayon
balikan nating muli ang mga mahahalagang
impormasyon upang lubusan ninyong matandaan ang
mga ito.
Tandaan niyo lamang ang sumusunod:
4. Paglalahat ng aralin
May tatlong uri ang maikling kuwento: ang kwentong
makabanghay (tumutukoy sa pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari), ang kuwento ng katutubong kulay
(tumutukoy sa lugar) at ang kuwento ng tauhan.
Ang kuwento ng tauhan ay uri ng kuwento na ang
binibigyang halaga o diin ay ang kilos o galaw, ang
pagsasalita, pangungusap at kaisipan ng isang
tauhan. Naglalarawan ito ng iisang kakintalan sa
taong inilalarawan o pinapaksa.
5. Pagtataya ng Aralin PANUTO: Basahin ang pahayag at piliin ang titik ngMga Sagot:
tamang sagot. 1. C
2. A
__1. Isang uri ng kuwento na ang higit na 3. D
binibigyang-halaga o diin ay kilos o galaw, ang 4. B
pagsasalita at pangungusap ng isang tauhan.Ito ay 5. B
tinatawag na Kuwentong _____.
A. kababalaghan C. makabanghay
B. katutubong kulay D. tauhan
__2. Kung ikaw si Mathilde, ano ang dapat mong
gawin upang matupad ang iyong mga pangarap sa
buhay?
A. Hihiwalayan ko ang aking asawa at Mga Inaasahang Kasagutan:
maghahanap ng lalaking maaaring
makapagbigay sa akin ng masaganang buhay. 1. D
B. Titiisin ko na lamang ang kahirapang ito at 2. C
makokontento na sa kung ano ang kayang 3. A
ibigay sa akin ng aking asawa. 4. D
C. Maghahanap ako ng trabaho upang 5. D
matulungan ang aking asawa na gumaan ang
aming buhay.
D. Ipamumukha ko sa aking asawa na hindi ako
masaya sa uri ng buhay na kaya niyang ibigay
upang lalo siyang magsumikap.
__3. Ibinigay ni G.Loisel ang naipon niyang pera na
pambili sana ng baril para pambili ng damit ng
kanyang asawa, isinasaad sa pahayag na ito na siya
ay ______.
A. mapagbigay C. matiisin B.
B. mapagparaya D. responsible
__4. Sa panahon ng pandemya anong realisasyon
ang natutuhan mo na may kaugnayan sa buhay ni
Mathilde?
A. kailangang makaranas ng hirap upang
matuto sa buhay.
B. Manalangin palagi sa Poong Maykapal
sapagkat siya ang higit na makapangyarihan
sa lahat.
C. maging matulungin at mapagbigay sa kapw
D. lahat ng nabanggit
__5. Anong kaisipan ang maaaring mapulot sa akda?
A. Habang maikli ang kumot, matutong
mamaluktok.
B. Makuntento sa mga bagay na mayroon ka.
C. Huwag mainggit sa kapwa.
D. Lahat ng nabanggit
6. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa Pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na naka- unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ang aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni: Sinuri at Tiniyak ni: Binigyang Pansin ni:
RUTH G. PABUA MA. AIZA A. CADIZ-ROSALES MA. THERESA C. NACIONALES
Guro I Filipino Department Head Ulongguro - III