MASUSING BANGHAY ARALIN
Paaralan Rapu-Rapu Central School Baitang 2
Guro Jervyn E. Guianan Seksyun Cherry
Blossom
Date and Asignatura Filipino
Time
Checked by Kwarter Quarter 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-
Pangnilalaman unawa sa napakinggan
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng
wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamanatayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Napagsusunod-sunod ng mga pangyayari ng kuwentong napakinggan
Pagkatuto F2PN-IIIh-8.4
II. NILALAMAN Pagpapasunod-sunod ng mga pangyayari sa kuwentong napakinggan
III. MGA KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum Mayo 2016 p. 31, 33-34
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Ang Bagong Batang Pinoy pp. 366-369
kagamitang pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa Pagdiriwang ng Wikang Filipino 2, nina Patrocinio V. Villafuerte at
teksbuk Luzviminda L. Ona p. 182-184
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa LR Portal
5. Iba pang
kagatamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN TEACHER’S ACTIVITY STUDENT’S ACTIVITY
A. Balik-aral sa Magandang umaga! - Magandang umaga naman po
nakaraang aralin sir!
at/o pagsisimula Bago tayo tumuloy sa ating
ng bagong aralin bagong aralin, nais kung mag
balik tanaw muna tayo sa inyong
pinag-aralan kahapon.
Naaalala niyo pa ba ang ating - Opo
pinag-aralan kahapon?
Mahusay! Kahapon ang pinag-
usapan natin ay - - - - - -
PANUNTUNAN:
Bago tayo magsimula, nais kong
ayusin ninyo muna an inyong mga
upuan, pulotin ang mga dumi sa
sahig, at itago lahat ng kagamitan
sa ibabaw ng inyong upuan, sa
loob ng bag.
PAGGANYAK: - Opo
Bago tayo tumungo ating bagong
aralin, tayo ay await muna.
Alam niyo ba ang awiting
Paruparong bukid? - Opo / Hindi po.
Mahusay! Ngayon sabay-sabay
nating babasahin ang awitin at
pagkatapos ay sabay sabay
naman natin itong aawitin.
Naintindihan ba mga bata?
PARUPARONG BUKID
Paruparong bukid na lilipad-lipad
Sa gitna ng daan papaga-
pagaspas
Isang bara ang tapis
Isang dangkal ang manggas
Ang sayang de kola
Isang piyesa ang sayad (Babasahin at aawitin ang awit)
May payneta pa siya
May suklay pa man din
Nagwas de-ohetes ang
palalabasin
Haharap sa altar at mananalamin
At saka lalakad nang pakendeng-
kendeng.
Tanong:
1. Anong hayop ang nabanggit sa
awitin? - Paruparo
2. Nakakita na ba kayo ng
paruparo? - Opo
3. Saan kadalasan dumadapo ang
isang paruparo? - Sa bulaklak
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Ngayon naman mga bata,
pakikinggan ninyo ang isang
kwento tungkol sa paruparo.
Gusto niyo bang malaman kung
paano nabubuo ang isang
paruparo? - Opo
Bago tayo mag simula nais kong
ibigay ninyo ang mga dapat
tandaan sa pakikinig. - Makinig nang abuti sa guro
- Wag maingay
- Maupo nang maayos
Pagganyak na tanong:
Paano naging maganda ang uod
na ito matapos magtagal sa
kanyang hinabi niyang bahay? (Babasahin ng mga bata ang
pagganyak na tanong)
Ang Paruparo
Ang isang paruparo ay
mula sa itlog. Mula sa itlog na
napisa, lalabas ang uod. Ito ay
kakain nang kakain ng dahon
hanggang sa mabusog at lumaki.
Ikukulong ng uod ang kanyang
sarili sa hinabi niyang bahay. Dito
siya matutulog nang ilang linggo.
Paglabas sa kanyang bahay ay isa
na siyang paruparong maganda.
Pag-usapan at sagutin.
1. Saan nagmumula ang isang
paruparo?
2. Ano ang nangyayari kapag - Sa itlog
napisa ang itlog?
- Lalabas ang uod
3. Bakit kailangang kumain
nang kumain ng uod?
- Upang ito ay mabusog at
4. Saan ikinukulong ng uod lumaki
ang kanyang sarili?
- Sa hinabing niyang bahay
5. Ano ang nangyayari sa uod
paglabas niya ng bahay? - Magiging isang ganap na
paruparo
C. Pag-uugnay ng Pag-aralan an mga larawan at
mga halibawa sa isaayos sa tamang pasunod-sunod
bagong aralin ng naayon sa pagkabuo ng isang
paruparo.
Ilagay sa ilalim ng 1 kung ito ang
unang pangyayari, sa ilalim ng 2
kung ito ang ikalawa, sa 3 kung
ito ang susunod, at sa ilalim ng 4
kung ito ay ang ikahuli. 1 2
3 4
Tama ba ang ating ginawa? - Opo
Mahusay!
Sabihin sa mag-aaral:
Ang paruparo ay galing sa itlog ng
mapisa ay naging isang uod. Ang
uod ay kumain nang kumain ng
dahoon upang mabusog at
lumaki, at kinalaunan ay naghabi
ng sariling bahay. Matapus ang
ilang linggo ito’y lumabas ang
naging isa ng ganap na paruparo.
D. Pagtatalakay ng Mga bata sa inyong palagay,
bagong konsepto paano natin napagsusunod sunod
at paglalahad ng ang mga pangyayari sa nabasang
bagong kasanayan kuwento? -Sa pamamagitan ng tamang
#1 pakikinig sa pangyayari ng
kuwento.
-Sa pamamagitan ng mga
larawan.
Tama! Sa pamamagitan ng
tamang pakikinig at sa mga
larawan maaari nating
mapagsusunod sunod ang
pangyayari sa nabasang kuwento.
Ano nga ulit ang nakakatulong
satin sa pagsalaysay muli ng
pangyayari sa nabasang - Mga larawan, po!
kuwento?
E. Pagtatalakay ng Nasubukan ninyo na bang
bagong konsepto tumulong sainyong kapwa? - Opo
at paglalahad ng
bagong kasanayan Ano anong pagtulong sa ang - Nagbigay ng pagkain
#2 iyong nagawa? - Nagbigay ng inumin
- Tumulong sa pagbubuhat ng
gamit
Ngayon may babasahin tayong
kuwento tungkol sa isang bata na
mabait at matulungin.
Sino ba sainyo ang mabait? - Ako po
Bago tayo magsimula nais kong
magbigay kayo ng mga
pamantayan habang nag babasa? - Wag maingay
- Unawaing Mabuti ang binabasa
Basahin ang maikling kwento.
Napansin ni Kiara na naglilinis ang
buong barangaykaya’t naisipan
niyang sumali at tumulong.
Kinuha niya ang walis at pandakot
at nagsimulang maglinis. Inipon
niya ang mga basura at hiniwalay
ang mga nabubulok sa hindi
nabubulok. Naging masaya siya
sa resulta ng kanyang ginawa.
Mga Katanungan?
1. Ano ang napansn ni Kiara? - Napansin ni Kiara na naglilinis
ang barangay.
2. Anu ang mga gamit na
kinuha ni Kiara? - Walis at pandakot
3. Naging masaya ba si Kiara
sa ginawa niya? - Opo
4. Kayo ba mga bata
magiging masaya rin ba
kayo kung gagawion niyo
rin ang ginawa ni kiara? - Opo
Isaayos ang mga larawan batay
sa kwentong binasa. Lagyan ng
bilang 1-4 sa loob ng kahon.
F. Paglinang sa Ngayon, magkakaroon tayo ng
kabihasnan pangkatang gawain.
(Tungo sa
formative Bago natin ito simulant ano-ano
Assessment) ang mga dapat tandan sa
paggawa ng pangkatang gawain? - Magtulungan
- Huwag mag pasaway
- Huwag maingay
- Gawin ito ng tama
Unang Pangkat
Pag-aralan ang mga larawan.
Isulat sa patlang ang bilang 1-4
upang ipakita kung paano ang
wastong paghugas ng kamay.
Ikalawang Pangkat
Kumpletuhin ang mga pangyayari
nang sunod-sunod kung paanong
nabubuo ang isang paruparo.
a. Mula ito sa itlog, lalabas ang
uod.
b. Ito ay kakain ng dahoon
hanggang sa mabusog at lumaki.
c. Ikukulong ng uod ang kanyang
sarili sa hinabi niyang bahay.
d. _________________________
(Dito siya matutulog ng ilang
lingo)
e.__________________________
(paglabas niya sa kanyang bahay
isa na siyang magandang
paruparo)
G. Paglalapat ng Mga bata ating sagutin ng Tama o
aralin sa pang- Mali kung ang pangungusap ay
araw-aaw na nagpapakita ng tamang
buhay pangangalaga sa ating
kapaligiran.
_____1. Pagtapon ng mga basura
sa tamang basurahan. 1. Tama
_____2. Pagtatanim ng mga 2. Tama
halaman sa bakuran. 3. Mali
_____3. Pagputol ng mga punong 4. Mali
halaman. 5. Tama
_____4. Pagtapon ng mga balat ng
pinagkainan sa daan.
_____5. Pagwawalis ng mga kalat
sa bakuran.
Tignan ko nga kung inyong
naunawaan ang ating talakayan.
Ating sagutan ang mga
pangungusap.
H. Paglalahat ng Mga bata, paano natin
Aralin napagsusunod sunod ang mga
pangyayari sa nabasa o
napakinggang kuwento? - Sa pakikinig ng maayos at
sa pamamagitan ng mga
larawan.
Tama!
TANDAAN:
Sa pamamagitan ng mga larawan
napagsusunod sunod natin ang
pangyayari sa kuwento at maari
rin nating maisalaysay ng tama
ang pagkakasunod sunod ng
pangyayari sa kuwentong nabasa.
I. Pagtataya ng Pag-aralan ang larawan at ilagay
aralin sa patlang ang tamang bilang ng
pagkakasunod-sunod ng
pangyayari.
_____
(2)
_____
(1)
_____
(4)
_____
(3)
_____
(5)
J. Takdang aralin of Magbasa ng isang maikling
karagdagang kuwento at isulat ang
gawain. pagkakasunod sunod ng
pangyayari. Isulat ito sa
kuwaderno.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
VII. OTHERS
A. Bilang ng mag-aaral
na nakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
Istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. nong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?