MATATAG Kto10 Paaralan: SAN GUILLERMO NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: 7
Kurikulum
ARALING
LINGGUHANG Pangalan ng Guro: EVELYN GRACE T. TADEO Asignatura:
PANLIPUNAN
ARALIN
August 26-29, 2014
07:30-08:15 7-Magiting
Petsa at Oras ng
08:15-09:00 7-Masipag Markahan: 1
Pagtuturo:
01:00-01:45 7-Mapagpamahal
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. NILALAMAN NG KURIKULUM, PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYAN SA ARALIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa ginampanan ng katangiang pisikal ng rehiyon sa pagbuo ng
Pangnilalalaman sinaunang kasaysayan at kalinangan ng mga mamamayan sa Pilipinas at Timog Silangang Asya.
B. Pamantayan sa Nakabubuo ng proyekto na nagpapaliwanag sa ginampanan ng katangiang pisikal ng rehiyon sa pagbuo ng sinaunang
Pagganap kasaysayan at kalinangan ng mamamayan sa Pilipinas at Timog Silangang Asya.
C. Mga Kasanayang Nasusuri ang kalinangang Austronesyano at Imperyong Maritima kaugnay sa pagbuo ng kalinangan ng Pilipinas at Timog-
Pampagkatuto Silangang Asya
SINAUNANG KASAYSAYAN NG TIMOG SILANGANG ASYA -
D. Nilalaman HOLIDAY
TEORYANG AUSTRONESIAN MIGRATION
a. Naiisa-isa ang mga a. Natutukoy ang a. Naiisa-isa ang mga
pinaniniwalaang pinanggalingang salita Pisikal na Katangian ng
pinagmulan ng lahing ng Austronesian; Awstronesyano;
Pilipino; b. Nakagagawa ng b. Nakagagawa ng
b. Nailalahad sa PowerPoint Presentation PowerPoint Presentation
pamamagitan ng tungkol sa lahi ng isa sa tungkol sa lahi ng isa sa
pagsagot sa gawaing mga kapit-bansa ng mga kapit-bansa ng
Isaisip ang nakapaloob Pilipinas sa Timog- Pilipinas sa Timog-
E. Layuning Pampagkatuto
sa Teoryang Silangang Asya na Silangang Asya na
Austronesian Migration; sinasabing nagmula rin sinasabing nagmula rin
sa mga Austronesian; sa mga Austronesian;
c. Nakasasagot sa tanong c. Naibubuod ang c. Naibubuod ang
na Bakit mahalagang mahahalagang mahahalagang
malaman natin ang ating konseptong nakapaloob konseptong nakapaloob
pinagmulan? sa Teoryang sa Teoryang
Austronesian Migration. Austronesian Migration.
1
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
F. Kaugnay na Paksa
SDG #4: Quality Education
G. Integrasyon Migrasyon
Lokalisasyon at Kontekstwalisasyon
II. BATAYANG SANGGUNIAN SA PAGKATUTO
Blando et al (2014). Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba-Araling Panlipunan-Modyul
para sa Mag-aaral. Eduresources Publishing, Inc. Meralco Avenue, Pasig City,
Philippines (page 153)
Gabuat et al. (2016). Araling Panlipunan 5: Pilipinas Bilang Isang Bansa. Vibal Group, Inc.
A. Mga Sanggunian
1253 Gregorio Araneta Avenue, Quezon City, Philippines (pp. 52-53)
Mateo et al (2008). Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan. Batayang Aklat sa Araling Panlipunan
Ikalawang Taon. Vibal Publishing House, Inc. G. Araneta Avenue, Quezon City,
Philippines. (page 67)
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint, Projector, PowerPoint, Projector, PowerPoint, Projector,
Panturo Worksheets Worksheets Worksheets
III. MGA HAKBANG SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO
ARAL NG NAKARAAN, ARAL NG NAKARAAN, ARAL NG NAKARAAN,
ATING BALIKAN ATING BALIKAN ATING BALIKAN
A. Pagkuha ng Dating
Kaalaman Pili sa Kahon PILI-LETRA. PILI-LETRA.
Suriin ang mga sumusunod Piliin ang letra ng tamang Piliin ang letra ng tamang
na pahayag. Piliin sa kahon sagot. sagot.
ang sagot.
B. Paglalahad ng Layunin Sa pagkakaroon ng malaking Ang Austronesian Migration Ang mga taong nagsasalita
pagbabago sa pamumuhay Theory ni Peter Bellwood ay ng Austronesian ang ninuno
ng mga tao, bunsod ng pag- kilala rin bilang Out of ng lahat ng mga tao sa
unlad ng kaalaman sa Taiwan Theory. Timog-Silangang Asya.
agham at teknolohiya at iba
pang Saan kaya hinango ang Ano kaya ang mga pisikal na
pagtuklas na nagaganap sa salitang Austronesian? katangian ng Austronesian?
daigdig; nananatiling
malakas at matatag na
institusyon ang pamilya.
Gayundin, ang Pamilyang
2
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
Pilipino ay MATATAG din
na humaharap sa lahat ng
pagsubok.
Saan nga ba nanggaling ang
Lahing Pilipino?
C. Paglinang at SUBUKIN NATION! WILHELM SCHMIDT PISIKAL NA KATANGIAN NG
Pagpapalalim #Susing Salita ng Aralin Noong 1899, si Wilhelm AWSTRONESYANO
HALO-LETRA Schmidt ay gumamit ng Ayon sa maraming iskolar,
Isaayos ang mga pinaghalo- terminong “Austronesyano” ang pisikal na katangian ng
halong mga letra sa bawat o “Austronesian.” Awstronesyano ay
bilang upang mabuo ang pinaghalong mga Austroloid
tamang salita. PILI-LETRA. at mga Mongoloid.
Piliin ang letra ng tamang
Mayroong mga kuwento sagot. #I-UNDERSTAND
kung paano nagkaroon ng Paano mo pahahalagahan
tao sa Pilipinas. #COLLABORATION IS THE ang pinagmulang lahi ng
KEY mga Pilipino?
WAVE OF MIGRATION PANGKATANG GAWAIN
THEORY Magsaliksik tungkol sa lahi
Henry Otley Beyer ng isa sa mga kapit-bansa
Sa kasalukuyan, tinutuligsa ng Pilipinas sa Timog-
ang Wave of Migration Silangang Asya na
Theory sapagkat hindi ito sinasabing nagmula rin sa
mapatunayan ng mga mga Austronesian. Alamin
ebidensya ng kasaysayan. ang mga katangian at
kultura ng kanilang lahi at
ihambing sa lahing Pilipino.
Sa kasalukuyan, ang
Teoryang Austronesian Gumawa ng powerpoint
Migration ang mas presentation para dito.
pinaniniwalaan. Isama sa presentasyon ang
pananaw kaugnay sa
natuklasang pagkakatulad at
TEORYANG AUSTRONESIAN pagkakaiba ng mga pangkat
MIGRATION ng taong sinasabing
Peter Bellwood nagmula sa iisang lahi.
3
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
ISAPUSO
Bakit mahalagang malaman
natin ang ating pinagmulan?
Ang mga taong nagsasalita Austronesian Ang pangkaraniwang itsura
ng Austronesian ang ninuno Hinango sa salitang Latin na ng Awstronesyano ay:
ng lahat ng mga tao sa AUSTER na • maliit na mukha,
Timog-Silangang Asya. nangangahulugang “south • malaking bungo,
D. Paglalahat wind” at NESOS na ang ibig • matang hugis-almond,
sabihin ay “isla”. • hugis pala na ngipin sa
harap, at
halos malalapad na mga
ilong.
ISAISIP PILI-LETRA. SAGOT SA KAHON
Punuan ng mga letra ang Piliin ang letra ng tamang Punan ng angkop na salita
E. Pagtataya mga sagot sa sumusunod na sagot. ang mga patlang na lilinang
pahayag. sa paksang nakalahad. Pillin
sa loob ng kahon ang sagot.
F. Anotasyon
Itala ang naobserhan sa
pagtuturo sa alinmang
sumusunod na bahagi.
Estratehiya
Kagamitan
Pakikilahok ng mga
Mag-aaral
At iba pa
Epektibong
Pamamaraan
4
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
Problemang Naranasan
at Iba pang Usapin
G. Pagninilay
Gabay sa Pagninilay:
Prinsipyo sa Pagtuturo
Anong prinsipyo at
paniniwala ang naging
bahagi ng ginawa sa
aralin?
Bakit dapat ituro ang
aralin sa paraang aking
ginawa?
Mag-aaral
Anong gampanin ng
mga mag-aaral sa
aralin?
Ano at paano natuto ang
mga mag-aaral?
Pagtanaw sa Inaasahan
Ano ang aking
nagawang kakaiba?
Ano ang maaari kong
pang gawin sa susunod?
Inihanda: Iniwasto: Binigyang-pansin:
5
Master Teacher I HT III Principal IV